วันนี้ (25/1/64) นายนิรุฒ มณีพันธ์ ผู้ว่าการรถไฟแห่งประเทศไทย เผยว่า รฟท.ร่วมมือกับ ศบค.เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ระลอกใหม่ จึงปรับการให้บริการเดินรถใหม่มีการงดการให้บริการขบวนรถเชิงสังคม ได้แก่ ขบวนรถธรรมดา ขบวนรถท้องถิ่นและขบวนรถชานเมืองที่ไม่ได้วิ่งให้บริการในชั่วโมงเร่งด่วน จำนวน 57 ขบวน โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 26 มกราคม 2564 เป็นต้นไป
โดยคำนึงถึงความเหมาะสมพิจารณางดเดินรถเฉพาะเส้นทางที่มีผู้ใช้บริการน้อย หรือเป็นขบวนรถที่มีความจำเป็นไม่มาก และไม่ได้วิ่งให้บริการในชั่วโมงเร่งด่วน และยังมีขบวนรถโดยสารให้บริการรองรับการเดินทางของประชาชนในทุกเส้นทางอย่างครบถ้วน รวมถึงมีมาตรการด้านสาธารณสุขอย่างเคร่งครัด สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ศูนย์บริการลูกค้าสัมพันธ์ หมายเลขโทรศัพท์ 1690 ตลอด 24 ชั่วโมง
สำหรับขบวนรถเชิงสังคมที่งดให้บริการตั้งแต่วันที่ 26 มกราคม 2564 ประกอบด้วย
สายเหนือ จำนวน 13 ขบวน
- ขบวนรถธรรมดาที่ 207/208 กรุงเทพ – นครสวรรค์ - กรุงเทพ
- ขบวนรถธรรมดาที่ 209/210 กรุงเทพ – บ้านตาคลี - กรุงเทพ
- ขบวนรถธรรมดาที่ 211/212 กรุงเทพ – ตะพานหิน - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 303/304 กรุงเทพ – ลพบุรี - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 317/318 กรุงเทพ – ลพบุรี - กรุงเทพ
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 401/402 ลพบุรี – พิษณุโลก - ลพบุรี
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 409 อยุธยา - ลพบุรี
สายตะวันออกเฉียงเหนือ จำนวน 18 ขบวน
- ขบวนรถธรรมดาที่ 233/234 กรุงเทพ – สุรินทร์ - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 339/340 กรุงเทพ - ชุมทางแก่งคอย - กรุงเทพ
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 417/416 นครราชสีมา – อุดรธานี - นครราชสีมา
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 419/420 นครราชสีมา – อุบลราชธานี - ลำชี
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 423/424 ลำชี – สำโรงทาบ - นครราชสีมา
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 427/428 นครราชสีมา – อุบลราชธานี - นครราชสีมา
-ขบวนรถท้องถิ่นที่ 433/434 ชุมทางแก่งคอย – ชุมทางบัวใหญ่ – ชุมทางแก่งคอย
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 437/438 ชุมทางแก่งคอย – ลำนารายณ์ – ชุมทางแก่งคอย
ขบวนรถท้องถิ่นที่ 439/440 ชุมทางแก่งคอย – ชุมทางบัวใหญ่ - ชุมทางแก่งคอย
สายใต้ จำนวน 12 ขบวน
- ขบวนรถธรรมดาที่ 251/252 ธนบุรี – ประจวบคีรีขันธ์ - ธนบุรี
- ขบวนรถธรรมดาที่ 259/260 ธนบุรี – น้ำตก - ธนบุรี
- ขบวนรถธรรมดาที่ 261/262 กรุงเทพ – หัวหิน - กรุงเทพ
- ขบวนรถท้องถิ่นที่ 455/456 นครศรีธรรมราช – ยะลา - นครศรีธรรมราช
- ขบวนรถรวมที่ 485/486 ชุมทางหนองปลาดุก – น้ำตก – ชุมทางหนองปลาดุก
- ขบวนรถรวมที่ 489/490 สุราษฎร์ธานี – คีรีรัฐนิคม - สุราษฎร์ธานี
สายตะวันออก จำนวน 14 ขบวน
- ขบวนรถธรรมดาที่ 275/276 กรุงเทพ – ด่านพรมแดนบ้านคลองลึก - กรุงเทพ
- ขบวนรถธรรมดาที่ 277/278 กรุงเทพ – กบินทร์บุรี – กรุงเทพ
- ขบวนรถธรรมดาที่ 279/280 กรุงเทพ – ด่านพรมแดนบ้านคลองลึก - กรุงเทพ
- ขบวนรถธรรมดาที่ 281/282 กรุงเทพ - กบินทร์บุรี - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 367/368 กรุงเทพ – ชุมทางฉะเชิงเทรา - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 379/380 กรุงเทพ - หัวตะเข้ - กรุงเทพ
- ขบวนรถชานเมืองที่ 389/390 กรุงเทพ – ชุมทางฉะเชิงเทรา – กรุงเทพ
หาดใหญ่ | งดจ่ายกระแสไฟวันอังคารที่ 18 มิ.ย. 67 ตั้งแต่ 09.00- 17.00
13 มิถุนายน 2567 | 1,319หาดใหญ่ | แจ้งเลี่ยงเส้นทางแยกคูหา-หาดใหญ่
13 มิถุนายน 2567 | 3,011สทิงพระ | วันสุดท้าย! เที่ยวท่าหิน กินปลามิหลัง นั่งเรือ แลบัวชมพู ณ
9 มิถุนายน 2567 | 3,702หาดใหญ่ | กลับมาแล้ว! งานเทศบาลพบประชาชน
8 มิถุนายน 2567 | 4,895หาดใหญ่ | แจ้งงดจ่ายกระแสไฟฟ้าชั่วคราว เพื่อปรับปรุงระบบจำหน่ายไฟ
8 มิถุนายน 2567 | 13,774สงขลา | กลับมาอีกครั้ง! Zoo Trail Songkhla เดิน-วิ่ง เทรล ครั้งที่5
7 มิถุนายน 2567 | 4,639สงขลา | เชิญชวนร่วมกิจกรรม ปั่นชมเมืองเก่า เล่าเรื่องเมืองสิงหนคร
4 มิถุนายน 2567 | 3,633สงขลา | ลานกิจกรรมนัดนวมินทร์ เปิดพื้นที่ฟรีให้กับเยาวชนรุ่นใหม่
3 มิถุนายน 2567 | 5,067