วันที่ 10 กรกฎาคม 2567 พล.ต.ท.สาคร ทองมุณี นายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ พร้อมด้วย หัวหน้าส่วนราชการ และ เจ้าหน้าที่ส่วนบริการสาธารณสุข กลุ่มงานสัตวแพทย์ ร่วมกับ กรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช จังหวัดสงขลา จัดโครงการส่งเสริมกิจกรรมป้องกันและควบคุมโรคที่เกิดจากสัตว์สู่คน “กิจกรรมทำหมันให้กับลิง” เพื่อควบคุมประชากรลิง ในบริเวณพื้นที่สวนสาธารณะหาดใหญ่ ณ ลานไอซ์โดม สวนสาธารณะหาดใหญ่
สำหรับลิงบนเขาคอหงส์มีจำนวนมากขึ้น ลิงเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองและอาศัยอยู่ในพื้นที่ป่าอนุรักษ์ มีหลายหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาช่วยกัน เช่น เทศบาลนครหาดใหญ่ ปศุสัตว์จังหวัดสงขลา เป็นต้น ประกอบกับขณะนี้มีลิงจำนวนเพิ่มขึ้นทุกๆปี ทำให้แหล่งหาอาหารตามธรรมชาติมีไม่เพียงพอ ลิงจำนวนหนึ่งได้เข้ามาหาอาหารในชุมชนเพิ่มใกล้เคียงมากขึ้น รวมทั้งทำลายพืชผลการเกษตรของชาวบ้าน
การทำหมันลิงจะช่วยควบคุมประชากรลิงไม่ให้มากไปกว่านี้ โดยจะใช้ทีมแพทย์ผ่าตัดทำหมันทั้งตัวผู้และตัวเมีย รวมถึงให้พักฟื้นก่อน ก่อนจะนำไปใส่กรง เพื่อรอดูอาการที่จะตามมาทีหลัง
ถ้าไม่มีอะไรแทรกซ้อนหลังจากที่ดูอาการ เจ้าหน้าที่ก็จะปล่อยลิงเหล่านั้นกลับสู่ธรรมชาติ โดยก็ตั้งเป้าไว้ว่าจะเร่งดำเนินการทำหมันลิงทุกตัวโดยเร็วที่สุด เพื่อป้องกันปัญหาที่เกิดจากลิงในอนาคต.
สงขลา | ยลโฉม! วชิรารูปแบบใหม่กับโครงการวชิราน่าแล
27 กรกฎาคม 2567 | 1,008สงขลา | ผู้ว่าฯ เร่งหาแนวทางแก้ไขหลังชาวบ้านยื่นหนังสือร้องเรียน
27 กรกฎาคม 2567 | 1,135สงขลา | จับกุมคนร้ายตระเวนลักมาตรน้ำในพื้นที่เมืองสงขลา
27 กรกฎาคม 2567 | 3,072สงขลา | ติดตามผล! โครงการปรับปรุงภูมิทัศน์ลานหัวพญานาค
26 กรกฎาคม 2567 | 3,486หาดใหญ่ | ลูกทรพีเมาอาละวาด
26 กรกฎาคม 2567 | 4,962สะเดา | จับกุม! หนุ่มค้ายาพร้อมของกลางยาบ้าจำนวน 30 เม็ด และผู้เสพ 1
26 กรกฎาคม 2567 | 4,008หาดใหญ่ | ชายอันตรายขับรถตระเวนขอเงินชาวบ้าน 20 บาท
25 กรกฎาคม 2567 | 5,379หาดใหญ่ | จับคาห้องพัก! ทั้งค้าทั้งเสพไอซ์
25 กรกฎาคม 2567 | 9,263