วันนี้ (8/7/67) สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่5 (สทช.5) โดยเจ้าหน้าที่ส่วนส่งเสริมและประสานงานเครือข่ายทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง (สสค.) ลงพื้นที่ชุมชนชายฝั่งอำเภอระโนด จังหวัดสงขลา
เพื่อร่วมดำเนินกิจกรรมการวางซั้งบ้านปลา ภายใต้โครงการเงินอุดหนุนชุมชนชายฝั่ง ประจำปี พ.ศ.2567 จำนวน 2 กลุ่ม คือ
1. กลุ่มธนาคารสัตว์น้ำชุมชนประมงพื้นบ้าน (บ้านเลค่าย) ต.ระวะ
2. กลุ่มศูนย์เพาะฟักลูกปูม้าบ้านพังเค็ม ต.วัดสน ทั้งนี้เพื่อเป็นการสนับสนุนกิจกรรมด้านการอนุรักษ์ทรัพยากร และการมีส่วนร่วมของชุมชนในท้องถิ่น
การทำบ้านปลาสามารถเพิ่มปริมาณสัตว์น้ำ และป้องกันการใช้เครื่องมือประมงผิดกฎหมายที่รุกเข้ามาในพื้นที่ชายฝั่ง ซึ่งเป็นที่หลบภัยสัตว์น้ำวัยอ่อนได้ โดยการบ้านปลาจะทำด้วยวัสดุที่หาได้ง่าย ต้นทุนต่ำ อย่างเช่นทางมะพร้าว เชือ แท่งปูนซีเมนต์ เป็นต้น โดยการทำซั้งบ้านปลาเป็นการอนุบาลสัตว์น้ำที่ใช้ได้ผลเป็นอย่างมาก สามารถช่วยลดปัญหาสัตว์น้ำที่ลดลงได้
ถือเป็นการฟื้นฟูสภาพแวดล้อมในทะเล และเพิ่มประชากรสัตว์น้ำไปในตัว จึงเห็นได้ว่ามีหลายพื้นที่ในแถบชายฝั่งทะเลที่เริ่มเห็นถึงความสำคัญของบ้านปลา และเริ่มนำมาใช้อย่างแพร่หลายมากขึ้น
สงขลา | เตือน ปชช. ติดตามเฝ้าระวังสถานการณ์ปริมาณฝุ่นละอองขนาดเล็ก
25 กรกฎาคม 2567 | 4,528หาดใหญ่ | วันนี้หาดใหญ่ ค่าฝุ่น PM 2.5 สีแดง มีผลกระทบต่อทุกคน (ค่า
24 กรกฎาคม 2567 | 4,870รัตภูมิ | ตรวจสอบเรื่องร้องเรียนกรณีปลาตายในคลองเขาล้อน
21 กรกฎาคม 2567 | 3,276สงขลา | “Kick off ล่าปลาหมอคางคำ ในคลองพังยาง”
18 กรกฎาคม 2567 | 3,657หาดใหญ่ | เตือนภัยพิบัติ! ระวังอันตรายจากฝนตกหนักฝนที่ตกสะสม
17 กรกฎาคม 2567 | 5,644หาดใหญ่ | จำกัด!…
13 กรกฎาคม 2567 | 5,548สงขลา | เปิดปฏิบัติการ! ล่าปลาหมอคางดำ
12 กรกฎาคม 2567 | 3,924ภาคใต้ | ประกาศ! ฝนตกหนักถึงหนักมากบริเวณประเทศไทย
12 กรกฎาคม 2567 | 5,692